Tin Tức

Sử dụng điện thoại trên máy bay có bị phạt không?

Sử dụng điện thoại trên máy bay có bị phạt không?

Sử dụng điện thoại trên máy bay có bị phạt không? (Hình từ internet)

1. Nghĩa vụ của hành khách khi tham gia chuyến bay

Theo Điều 148 Luật hàng không dân dụng 2006 quy định nghĩa vụ của hành khách khi tham gia chuyến bay như sau:

– Thực hiện các quy định về bảo đảm an toàn hàng không, an ninh hàng không.

– Thực hiện theo sự chỉ dẫn của người vận chuyển trong quá trình vận chuyển.

– Bồi thường thiệt hại khi hành khách có lỗi gây ra thiệt hại cho người vận chuyển, người khai thác tàu bay.

2. Mức phạt hành chính với hành vi sử dụng điện thoại trên máy bay

Theo khoản 2 Điều 8 Nghị định 162/2018/NĐ-CP (sửa đổi bởi khoản 2 Điều 3 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Hút thuốc, kể cả thuốc lá điện tử hoặc gây khói, cháy trên tàu bay

+ Sử dụng thiết bị điện tử, thiết bị thu phát sóng trên tàu bay khi không được phép.

+ Làm hư hỏng trang bị, thiết bị của tàu bay.

+ Thực hiện thông thoại không đúng tài liệu, quy trình, yêu cầu công việc, quy trình phối hợp hoạt động.

Lưu ý: Đây là mức phạt đối với cá nhân, nếu tổ chức có hành vi vi phạm tương tự thì phạt gấp đôi.

Như vậy, cá nhân có hành vi sử dụng điện thoại trên máy bay thì có thể bị phạt tiền đến 5 triệu đồng.

Xem Thêm  Ngày 6/4, Quốc hội miễn nhiệm Thủ tướng

Chí Nhân


HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT LIÊN QUAN

Related Articles

Leave a Reply

Back to top button